Tala ng mga bansa at teritoryo ayon sa lawak

Mga bansa ayon sa lawak.

Ito ay tala ng mga bansa sa daigdig na nakaayos sa kabuuang lawak. Niraranggo ng tala ang mga estadong may soberanya, gayon din ang dumidependeng mga sariling-namamahalang teritoryo. Kabilang ang mga kabuuang lawak na sinasakop ang mga lupain at bahagi ng tubig na nasa loob ng lupain (mga lawa, mga imbakan, mga ilog). Hindi kabilang ang mga panloob na mga marinong tubig, teritoryong tubig, Ekslusibong Sonang Pang-ekonomiya at ang mga bahagi ng Antartika na inaangkin ng iba't ibang bansa.

Mga tanda:

  • Ang kabuaang kalatagan ng Daigdig ay 510,065,284 km² (196,936,553 mi²) — natatakpan ang 70.8% ng kalatagan ng mundo ng tubig (361,126,221 km² o 139,431,079 mi²) habang natatakpan ng lupa ang 29.2% (148,939,063 km² o 57,505,474 mi²) nito.
  • Nakatala at nakaranggo (sa pag-uri ng Nagkakaisang Bansa) ang dumidependeng mga sariling-namamahalang teritoryo ng hiwalay sa mga estadong may soberanya at naka-italiko.
  • Panlima sa pinakamalaking kontinente ang Antartika at may lawak na 14,200,000 km², na natatakpan ng yelo ang 98% nito. Wala itong katutubong populasyon, ngunit mayroong ilang bilang ng mga bansa ang may permanenteng o pana-panahong mga estasyong pang-saliksik dito. May pag-angkin sa teritoryo ng Antartika ang mga bansa ito: Argentina (969,000 km²), Australia (6,120,000 km²), Chile (1,250,000 km²), France (432,000 km²), New Zealand (450,000 km²), Norway (2,500,000 km²) at 150°W (2,100,000 km²). Sang-ayon sa Kasunduang Antartiko, nakabinbin ang mga nasyunal na mga pag-angkin at hindi kabilang sa lawak na ito sa kani-kaniyang mga bansa sa ibaba.
  • Isang pampolitika na katawan ng supranasyunal na sui generis at nag-uugnayang mga pamahalaan ang Unyong Europeo. Binubuo ang entidad ng 27 kasaping mga estado. Nasa 4,422,773 km² (1,707,636 mi²) ang kabuuang lawak ng teritoryo nito. Kung ito'y magiging bansa, pampito ito sa pinakamalawak (3.0% ng kabuuang lawak ng lupain ng daigdig).
RanggoBansa / TeritoryoLawak (km²)[a]% ng KabuuanMga Tanda
World Daigdig148,939,063100%Kabuuang sakop ng lupain
1Rusya Russia17,098,24211.5%Noong kasama pa ang bansang ito sa Unyong Sobyet bago ang 1991, may lawak itong 22,402,200 km².[1]
2Canada Canada9,970,6106.7%Kabuuang lawak ng kalatagan ay 9,984,670 km² ayon sa Statistics Canada[2]
3,4 (pinagtatalunan)Republikang Bayan ng Tsina People's Republic of China (PRC)9,598,0861 9,640,82126.4%
6.5%
Hiwalay ang kabuuang pigura ng Nagkakaisang Bansa para sa pangunahing lupain ng Tsina at ang espesyal na administratibong rehiyon ng Hong Kong (1,099 km²) at Macau (26 km²). Hindi kabilang sa parehong halaga ang pinagtatalunang mga teritoryo ng Taiwan, Penghu, Kinmen at Matsu na patuloy na pinapamahalaan ng Republika ng Tsina (Taiwan) pagkatapos pinalitan ng PRC ito sa pangunahing lupain.
1 Hindi kabilang ang lahat ng mga pinagtatalunang mga teritoryo.
2 Kabilang ang mga lugar na pinamamahalaan ng PRC (Aksai Chin at Trans-Karakoram Tract, parehong inaangkin ng India), hindi kabilang ang Taiwan.
Estados Unidos United States9,629,0916.5%Kabilang ang 50 estado at District of Columbia, at Indian Reservations. Nakatala ang buong lawak bilang 9,826,630 km² sang-ayon sa CIA World Factbook.[3][4] Kapag hindi ibibilang ang Hawaii at Alaska, 7.902.634 km² ang kabuuang lawak ng Estados Unidos.
5Brazil Brazil8,514,8775.7%Kabilang ang Arquipélago de Fernando de Noronha, Atol das Rocas, Ilha da Trindade, Ilhas Martim Vaz, at Penedos de São Pedro e São Paulo. Magiging 365 km² (mas maliit sa 0.003% ng lahat ng teritoryong kontinental) ang lahat ng mga pulo kapag pinagsamasama.
6Australia Australia7,741,2205.2%Kabilang ang Jervis Bay Territory (73 km²) , Cocos (Keeling) Islands (14 km²), Christmas Island (135 km²) and Lord Howe Island (56 km²). Also includes the uninhabited Ashmore and Cartier Islands (5 km²), Coral Sea Islands Territory (0,9 km²), Heard and McDonald Islands (372 km²) at Macquarie Island (231 km²). Hindi kabilang ang mga inaangkin sa Antarctica (Australian Antarctic Territory, 6,119,818 km²).
7India India3,166,4141 3,287,26322.1%
2.2%
1 Hindi kabilang ang mga teritoryong pinagtatalunan na hindi pinamamahalaan ng India (Aksai Chin, Trans-Karakoram Tract, Azad Kashmir, at Northern Areas). Kabilang lahat ng mga teritoryong pinamamahalaan ng India, na kabilang ang inaankin ng Tsina na Arunachal Pradesh o South Tibet. Pigura mula sa Census India.[5]
2 Kabilang lahat ng pinagtatalunang mga teritoryo. Pangatlong pinakamalaking bansa sa Asya (pagkatapos ng Rusya at Tsina)
8Argentina Argentina2,780,4001.9%Hindi kabilang ang mga pag-aangkin sa Falkland Islands, South Georgia and the South Sandwich Islands and on Antarctica (969,000 km²). Pangalawa sa pinamalaking bansa sa Timog Amerika.
9Kazakhstan Kazakhstan2,724,9001.8%Pinakamalaking bansang walang pampang sa buong mundo.
10Sudan Sudan2,505,8131.7%Pinakamalaking bansa sa Aprika
11Alherya Algeria2,381,7411.6%Pangalawang pinakamalaking bansa sa Aprika.
12Democratic Republic of the Congo Democratic Republic of the Congo2,344,8581.6%Pangatlong pinakamalaking bansa sa Aprika.
13Lupanlunti Greenland2,175,6001.5%Isang sariling-namamahalang teritoryo sa Denmark.
14Saudi Arabia Saudi Arabia2,149,6901.4%Pinakamalaking bansa sa Gitnang Silangan.
15Mexico Mexico1,958,2011.3%
16Indonesia Indonesia1,904,5691.3%Pinakamalaki at pinakamataong bansa na matatagpuan lamang sa mga pulo.
17Libya Libya1,759,5401.2%
18Iran Iran1,648,1951.1%
19Mongolia Mongolia1,564,1161.1%
20Peru Peru1,285,2160.86%
21Chad Chad1,284,0000.86%
22Niger Niger1,267,0000.85%
23Angola Angola1,246,7000.85%
24Mali (bansa) Mali1,240,1920.83%
25South Africa South Africa1,221,0370.82%Kabilang ang Prince Edward Islands (Marion Island at Prince Edward Island).
26Colombia Colombia1,138,9140.76%Ang pigura sa sensus ng Colombia ay 1,141,748[6] na kabilang ang espesyal na mga distrito at San Andrés at Providencia islands (52 km²) (pinagtatalunang mga teritoryo sa Nicaragua).
27Ethiopia Ethiopia1,104,3000.74%
28Bolivia Bolivia1,098,5810.74%
29Mauritania Mauritania1,025,5200.69%
30Egypt Egypt1,001,4490.67%Kabilang ang Hala'ib Triangle.
31Tanzania Tanzania945,0870.63%Kabilang ang mga pulo ng Mafia, Pemba, at Zanzibar.
32Niherya Nigeria923,7680.62%
33Venezuela Venezuela912,0500.61%Hindi kabilang ang mga pag-angkin sa Guayana Esequiba. Kung kasama, 1,075,945 ang magiging lawak at magiging pang-29.
34Namibia Namibia824,2920.55 %
35Mozambique Mozambique801,5900.54%
36Pakistan Pakistan796,0951 880,2542%1 Hindi kabilang ang lahat ng pinagtatalunang mga teritoryo.
2 Kabilang ang mga pinagtatalunang teritoryo na pinamamahalaan ng Pakistan (Azad Kashmir at Northern Areas).
37Turkey Turkey783,5620.53%
38Chile Chile756,0960.51%Kabilang ang Easter Island (Isla de Pascua; Rapa Nui) at Isla Sala y Gómez, hindi kabilang ang mga inaangkin sa Antarctica (1,250,000 km²).
39Zambia Zambia752,6180.51%
40Burma Myanmar676,5780.45%
41Afghanistan Afghanistan652,0900.44%
42Somalia Somalia637,6570.43%
43Central African Republic Central African Republic622,9840.42%
44Ukraine Ukraine603,7000.41%Pinakamalaking bansa na purong Europeo.
45Madagascar Madagascar587,0410.39%
46Botswana Botswana581,7300.39%
47Kenya Kenya580,3670.39%
48Pransiya France551,5000.37%Kabilang lamang ang Metropolitan France. Kabilang sa Republikang Pransiya ang French overseas territories at sinasakop ang 674,843 km², hindi kabilang ang pag-angkin sa Antarctica (432,000 km²).
49Yemen Yemen527,9680.35%Kabilang ang Perim, Socotra, ang dating Yemen Arab Republic (YAR o North Yemen), at ang dating People's Democratic Republic of Yemen (PDRY o South Yemen).
50Thailand Thailand513,1150.34%
51Espanya Spain505,9920.34%Kabilang ang pangunahing lupain ng Spain, ang Balearic Islands at Canary Islands, gayon din ang mga pagmamay-ari ng Espanya (Plazas de Soberanía) sa labas ng baybayin ng Morocco (Ceuta, Melilla, Islas Chafarinas, Peñón de Alhucemas, at Peñón de Vélez de la Gomera), at Isla de Alborán na halos nasa kalagitnaan ng Morocco at Spain, lahat ng huling nabanggit ay inaangkin ng Morocco.
52Turkmenistan Turkmenistan488,1000.33%
53Cameroon Cameroon475,4420.32%
54Papua New Guinea Papua New Guinea462,8400.31%
55Sweden Sweden449,9640.30%Kabilang ang Gotland at Öland.
56Uzbekistan Uzbekistan447,4000.30%Pinakamalaking bansang dobleng walang pampang sa mundo.
57Morocco Morocco446,5500.30%Hindi kabilang ang Western Sahara.
58Iraq Iraq438,3170.29%
59Paraguay Paraguay406,7520.27%
60Zimbabwe Zimbabwe390,7570.26%
61Norway Norway385,1550.26%Kabilang ang pangunahing lupain ng Norway (324,220 km²) at ang ibayong dagat na mga sakop: Svalbard at Jan Mayen (60,980 km²); hindi kabilang ang dependensiya ng Bouvet Island (49 km²) at ang inaangking dependensiya ng Queen Maud Land at Peter I Island sa Antartika (~2,500,000 km²).
62Japan Japan377,8730.25%Kabilang ang Ryukyu Islands (Nansei Islands), Daito Islands, Ogasawara Islands (Bonin Islands), Minami-Torishima (Marcus Island), Okino-Torishima at Volcano Islands (Kazan Islands); hindi kabilang ang katimogang Kuril Islands.
63Alemanya Germany357,0220.24%Bago ang pag-iisa ng Alemanya na nangyari noong 3 Oktubre 1990, binubuo ang Germany ng dating Federal Republic of Germany (FRG, West Germany) na may 248,689 km² at ang German Democratic Republic (GDR, East Germany) na may 108,333 km².
64Republic of the Congo Republic of the Congo342,0000.23%
65Finland Finland338,1450.23%Kabilang ang Åland.
66Vietnam Vietnam331,6890.22%
67Malaysia Malaysia329,8470.22%
68Côte d'Ivoire Côte d'Ivoire322,4630.22%
69Poland Poland312,6850.21%
70Oman Oman309,5000.21%
71Italya Italy301,3180.20%
72Pilipinas Pilipinas300,0000.20%
73Ekwador (bansa) Ecuador283,5610.20%Kabilang ang Galápagos Islands.
74Burkina Faso Burkina Faso274,0000.18%
75New Zealand New Zealand270,5340.18%Kabilang ang Antipodes Islands, Auckland Islands, Bounty Islands, Campbell Island, Chatham Islands, at Kermadec Islands. Hindi kabilang ang Niue (260 km²), ang Cook Islands (236 km²) at Tokelau (12 km²), gayon din ang mga inaangking Ross Dependency (450,000 km²) sa Antartika.
76Gabon Gabon267,6680.18%
77Western Sahara Western Sahara266,0000.18%Malawakang sinasakop ng Morocco, ilang mga teritoryo ay pinamamahalaan ng Sahrawi Arab Democratic Republic.
78Guinea Guinea245,8570.17%
79United Kingdom United Kingdom242,9000.16%Kabilang ang apat na mga bansang bahagi o constituent, hindi kabilang ang tatlong Crown dependencies (768 km²), ang 13 ibayong dagat na teritoryo ng Britanya (17,027 km²) at ang British Antarctic Territory (1,395,000 km²).
80Uganda Uganda241,0380.16%
81Ghana Ghana238,5330.16%
82Romania Romania238,3910.16%
83Laos Laos236,800%
84Guyana Guyana214,969%
85Belarus Belarus207,600%Pinakamalaking walang baybayin na bansa sa Europa.
86Kyrgyzstan Kyrgyzstan199,900%
87Senegal Senegal196,722%
88Syria Syria185,180 183,885%Kabilang sa mataas na pigura ang Golan Heights.
89Cambodia Cambodia181,035%
90Uruguay Uruguay175,016%
91Suriname Suriname163,820%
92Tunisia Tunisia163,610%
93Nepal Nepal147,181<0.01%
94Bangladesh Bangladesh143,998<0.01%
95Tajikistan Tajikistan143,100<0.01%
96Greece Greece131,957<0.01%
97Nicaragua Nicaragua130,000<0.01%Hindi kabilang ang mga pulo ng San Andrés y Providencia (pinagtatalunang teritoryo ng Colombia).
98North Korea North Korea120,538<0.01%
99Malawi Malawi118,484<0.01%
100Eritrea Eritrea117,600<0.01%Kabilang ang rehiyong Badme.
101Benin Benin112,622<0.01%
102Honduras Honduras112,088<0.01%
103Liberia Liberia111,369<0.01%
104Bulgaria Bulgaria110,912<0.01%
105Kuba Cuba110,861<0.01%Pinakamalaki at pinakamataong bansa sa Caribbean
106Guatemala Guatemala108,889<0.01%
107Iceland Iceland103,000<0.01%
108Timog Korea South Korea99,538<0.01%
109Hungary Hungary93,032<0.01%
110Portugal Portugal91,982<0.01%Kabilang ang Azores at Madeira Islands.
111French Guiana French Guiana90,000<0.01%Ibayong dagat na département ng Pransiya.
112Jordan Jordan89,342<0.01%
113Serbiya Serbia88,361<0.01%Kabilang ang pinamamahalaang teritoryo ng UN ng Kosovo[7]
114Azerbaijan Azerbaijan86,600<0.01%Kabilang ang exclave ng Nakhichevan Autonomous Republic at ang Nagorno-Karabakh rehiyon.
115Austria Austria83,858<0.01%
116United Arab Emirates United Arab Emirates83,600<0.01%
117Republikang Tseko Czech Republic78,866<0.01%
118Panama Panama75,517<0.01%
119Sierra Leone Sierra Leone71,740<0.01%
120Irlanda (bansa) Ireland70,273<0.01%
121Heorhiya Georgia69,700<0.01%Kabilang ang Abkhazia (8,600 km²[kailangan ng sanggunian]) at South Ossetia
122Sri Lanka Sri Lanka65,610<0.01%
123Lithuania Lithuania65,300<0.01%
124Latvia Latvia64,600<0.01%
125Togo Togo56,785<0.01%
126Croatia Croatia56,538<0.01%
127Bosnia at Herzegovina Bosnia and Herzegovina51,197<0.01%
128Costa Rica Costa Rica51,100<0.01%Kabilang ang Isla del Coco.
129Slovakia Slovakia49,033<0.01%
130Republikang Dominikano Dominican Republic48,671<0.01%Kabilang ang The Mainland Dominican Republic, Saona Island, at ibang nasa ilalim ng pamahalaan ng Dominican Republic
131Bhutan Bhutan47,000<0.01%
132Estonia Estonia45,100<0.01%Kabilang ang 1,520 mga pulo sa Baltic Sea.
133Denmark Denmark43,094<0.01%Kabilang lamang ang pangunahing lupain ng Denmark; ang buong Kaharian ng Denmark, kabilang ang Greenland at Faroe Islands ay sinasakop ang 2,220,093 km² at magiging pang-13.
134Netherlands Netherlands41,528<0.01%Kabilang ang pangunahing lupain ng Netherlands; ang buong Kingdom of the Netherlands ay may 42,437 km².
135Switzerland Switzerland41,284<0.01%
136Republika ng Tsina Republic of China (Taiwan)36,188[8]%Kabilang lamang ang mga teritoryong nasa ilalim ng pamamahala ng ROC, ito ang Taiwan, Penghu, Kinmen, at Matsu.
137Guinea-Bissau Guinea-Bissau36,125<0.01%
138Moldova Moldova33,851<0.01%Kabilang ang Transnistria (Pridnestrovie).
139Belgium Belgium30,528<0.01%
140Lesotho Lesotho30,355<0.01%
141Armenya Armenia29,800<0.01%Hindi kabilang ang Nagorno-Karabakh.
142Solomon Islands Solomon Islands28,896<0.01%
143Albanya Albania28,748<0.01%
144Equatorial Guinea Equatorial Guinea28,051<0.01%
145Burundi Burundi27,834<0.01%
146Haiti Haiti27,750<0.01%
147Rwanda Rwanda26,338<0.01%
148Republika ng Masedonya Republic of Macedonia25,713<0.01%
149Djibouti Djibouti23,200<0.01%
150Belize Belize22,966<0.01%
151Israel Israel22,145 or 20,770<0.01%Kabilang sa mas malaking pigura ang Golan Heights. Hindi kasama sa parehong pigura ang West Bank at Gaza Strip.
152El Salvador El Salvador21,041<0.01%
153Slovenia Slovenia20,256<0.01%
154Pransiya New Caledonia18,575<0.01%Dependensiyang Pranses.
155Fiji Fiji18,274<0.01%
156Kuwait Kuwait17,818<0.01%
157Swaziland Swaziland17,364<0.01%
158East Timor East Timor14,874<0.01%
159Bahamas The Bahamas13,878<0.01%
160Montenegro Montenegro13,812[9]<0.01%
161Vanuatu Vanuatu12,189<0.01%
162Falkland Islands Falkland Islands12,173<0.01%Ibayong dagat na teritoryo ng UK. Inaangkin ng Argentina. Hindi kabilang ang South Georgia and the South Sandwich Islands.
163The Gambia The Gambia11,295<0.01%
164Qatar Qatar11,000<0.01%
165Jamaica Jamaica10,991<0.01%
166Lebanon Lebanon10,400<0.01%
167Cyprus Cyprus9,251<0.01%Kabilang ang Turkish Republic of Northern Cyprus (kinikilala lamang ng Turkey) at soberenyang base miltira ng mga Briton (Akrotiri at Dhekelia).
168Puerto Rico Puerto Rico8,875<0.01%Commonwealth ng United States.
169Palestinian territories Palestinian territories6,020<0.01%Kabilang sa pigura ang West Bank at Gaza Strip.
170Brunei Brunei5,765<0.01%
171Trinidad at Tobago Trinidad and Tobago5,130<0.01%
172Cape Verde Cape Verde4,033<0.01%
173French Polynesia French Polynesia4,000<0.01%Ibayong dagat na kolektibidad ng Pransiya.
174Samoa Samoa2,831<0.01%
175Luxembourg Luxembourg2,586<0.01%
176Pransiya Réunion2,510<0.01%Département ng Pransiya.
177Comoros Comoros2,235
<0.01%Kabilang ang Mayotte (373 km²). Kapag wala ang Mayotte, 1,862 km² ang lawak nito.[10] Opisyal na ibayong dagat na kolektibidad ng Pransiya ang Mayotte at hindi nasa ilalim ng soberenya ng Comoros.
178Mauritius Mauritius2,040<0.01%Kabilang ang Agalega Islands, Cargados Carajos Shoals (Saint Brandon), at Rodrigues.
179Pransiya Guadeloupe1,705<0.01%Département ng Pransiya na kabilang ang La Désirade, Marie Galante, Les Saintes, Saint-Barthélemy at Saint Martin (bahagi ng Pransiya). Tandaan na naging hiwalay na kolektibidad ang Saint-Barthélemy at Saint Martin noong 2007 at hindi na ito bahagi ng Guadeloupe.
180Faroe Islands Faroe Islands1,399<0.01%Isang sariling namamahalang teritoryo ng Denmark.
181Martinique Martinique1,102<0.01%Département ng Pransiya sa ibayong dagat.
182São Tomé and Príncipe São Tomé and Príncipe964<0.01%
183Turks and Caicos Islands Turks and Caicos Islands948<0.01%Ibayong dagat na teritoryo ng UK. Kabilang sa lawak ang mga pinoprotektang mga tubig.
184Netherlands Antilles Netherlands Antilles800<0.01%Awtonomong lugar ng Netherlands; kabilang ang Bonaire, Curacao, Saba, Sint Eustatius, at Sint Maarten (ang bahagi ng Netherlands ng pulo ng Saint Martin).
185Dominica Dominica751<0.01%
186Tonga Tonga747<0.01%
187Kiribati Kiribati726<0.01%Kabilang ang tatlong mga pangkat ng pulo - Gilbert Islands, Line Islands, Phoenix Islands.
188Federated States of Micronesia Federated States of Micronesia702<0.01%Kabilang ang Pohnpei (Ponape), Chuuk (Truk) Islands, Yap Islands, at Kosrae (Kosaie).
189Bahrain Bahrain694<0.01%
190Singapore Singapore683<0.01%Noong pang 2004 ang pigura ng UN. Opisyal na lawak noong 2006 ay 704 km².[11]
191Isle of Man Isle of Man572<0.01%Koronang dependensiya ng UK.
192Guam Guam549<0.01%Orginsadong hindi kasamang teritoryo ng USA.
193Saint Lucia Saint Lucia539<0.01%
194Andorra Andorra468<0.01%
195Northern Mariana Islands Northern Mariana Islands464<0.01%Commonwealth sa pampolitika na unyon sa USA; kabilang ang 14 mga pulo na kabilang ang Saipan, Rota, at Tinian.
196Palau Palau459<0.01%
197Seychelles Seychelles455<0.01%
198Antigua and Barbuda Antigua and Barbuda442<0.01%Kabilang ang Redonda, 1.6 km².
199Barbados Barbados430
200Saint Vincent and the Grenadines Saint Vincent and the Grenadines388<0.01%
201United States Virgin Islands United States Virgin Islands347<0.01%Hindi kasamang organsidong teritoryo ng USA.
202Grenada Grenada344<0.01%
203Malta Malta316<0.01%
204Maldives Maldives298<0.01%
205[[File:|23x15px|border |alt=Cayman Islands|link=Cayman Islands]] Cayman Islands264<0.01%Ibayong dagat na teritoryo ng UK.
206Saint Kitts and Nevis Saint Kitts and Nevis261<0.01%
207Niue Niue260<0.01%Sariling-namamahalang bansa na may malayang asosayon sa New Zealand.
208Pransiya Saint Pierre and Miquelon242<0.01%Ibayong dagat na kolektibidad ng Pransiya; kabilang ang walong maliliit na mga pulo sa Saint Pierre at ang mga pangkat ng Miquelon.
209Cook Islands Cook Islands236<0.01%Sariling-namamahalang bansa na may malayang asosayon sa New Zealand.
210Wallis and Futuna Wallis and Futuna200<0.01%Ibayong dagat na kolektibidad ng Pransiya; kabilang ang Île Uvéa (Wallis Island), Île Futuna (Futuna Island), Île Alofi, at 20 maliliit na mga pulo.
211American Samoa American Samoa199<0.01%Hindi kasamang organsidong teritoryo ng USA; kabilang ang Rose Island at Swains Island.
212Marshall Islands Marshall Islands181<0.01%Kabilang ang mga atolls ng Bikini, Enewetak, Kwajalein, Majuro, Rongelap, at Utirik.
213Aruba Aruba180<0.01%Sariling-namamahalang bahagi ng Netherlands.
214Liechtenstein Liechtenstein160<0.01%Pinakamaliit na bansang dobleng walang pampang sa buong mundo.
215British Virgin Islands British Virgin Islands151<0.01%Ibayong dagat na teritoryo ng UK; binubuo ng 16 may tao at higit sa 20 walang taong mga pulo; kabilang ang pulo ng Anegada.
216Saint Helena Saint Helena122<0.01%Ibayong dagat na teritoryo ng UK; hindi kabilang ang mga depedensiya.
217Jersey Jersey116<0.01%Koronang depedensiya ng UK.
218Montserrat Montserrat102<0.01%Ibayong dagat na teritoryo ng UK.
219Tristan da Cunha Tristan da Cunha98<0.01%Dependensiya ng St Helena (UK). Tumutukoy ang lugar sa pangunahing pulo lamang (ang pulong may tao). 201 km² ang kabuuang lawak.[12]
220Anguilla Anguilla91<0.01%Ibayong dagat na teritoryo ng UK.
221United Kingdom Ascension Island88<0.01%Dependensiya ng ibayong dagat na teritoryo ng Britanya na Saint Helena.
222Guernsey Guernsey78<0.01%Koronang dependensiya ng UK; kabilang ang Alderney, Guernsey, Herm, Sark, at ibang maliliit na mga pulo.
223San Marino San Marino61<0.01%
224Bermuda Bermuda53<0.01%Ibayong dagat na teritoryo ng UK.
225Norfolk Island Norfolk Island36<0.01%Sariling-namamahalang lugar ng Australia.
226Tuvalu Tuvalu26<0.01%
227Nauru Nauru21<0.01%
228Tokelau Tokelau12<0.01%Teritoryo ng New Zealand.
229Gibraltar Gibraltar6<0.01%Ibayong dagat na teritoryo ng UK.
230Pitcairn Islands Pitcairn Islands5<0.01%Kolonya ng UK.
231Monaco Monaco1.95[13]<0.01%
232Lungsod ng Vaticano Vatican City0.44[14]<0.01%Pinakamaliit na bansa sa buong mundo.
a Pinagmulan, maliban kung tinukoy:
(pdf) Demographic Yearbook—Table 3: Population by sex, rate of population increase, surface area and density, United Nations Statistics Division, 2004, http://unstats.un.org/unsd/demographic/products/dyb/DYB2004/Table03.pdf, hinango noong 2007-11-04 
  • ibang reperensiya

Ibang reperensiya

  1. "Union of Soviet Socialist Republics". Microsoft Encarta. http://encarta.msn.com/encyclopedia_761553017/Union_of_Soviet_Socialist_Republics.html. Hinango noong 2007-07-27. 
  2. "Canada". Statistics Canada. http://www40.statcan.ca/l01/cst01/phys01.htm?sdi=area. 
  3. "United States". The World Factbook. CIA. https://www.cia.gov/library/publications/the-world-factbook/geos/us.html. Hinango noong 2007-06-15. 
  4. Pinagtatalunang walang dahilan ang pagbabago sa pigura ng Estados Unidos hanggang 1996 na opisyal na sinabi ng mas kaunti ang kalakihan ng Tsina sa Estados Unidos sa kabuuang lawak nito"
  5. "Census Data Online". source: Sensus ng Indiya 1991. http://censusindia.net/cendat/datatable1.html. Hinango noong 2007-09-27. 
  6. http://www.dane.gov.co/dane_censo/mapa/censo2005/Ficha/2004.htm[patay na kawingkasaysayan]
  7. "Republika ng Serbia na wala ang Kosovo at Metohia". Tanggapan ng Estadistika ng Republika ng Serbia. http://www.statserb.sr.gov.yu/Ter/eosn.asp. Hinango noong 2007-09-27. 
  8. "Lawak, lawak ng binungkal na lupa at lawak ng lupaing gubat" (pdf). National Statistics - Republic of China (Taiwan). http://eng.stat.gov.tw/public/data/dgbas03/bs2/yearbook_eng/y001.pdf. Hinango noong 2007-09-27. 
  9. "Pangakalahatang Datos". Tanggapan ng Estadistika ng Republika ng Montenegro. http://www.monstat.cg.yu/EngsrCGuBrojkama.htm. Hinango noong 2007-09-27. 
  10. "Comoros". UNEP Country Profile Information System. http://countryprofiles.unep.org/profiles/KM. Hinango noong 2007-09-27. 
  11. "Key Annual Indicators". Estadistika ng Singapore. 2006. http://www.singstat.gov.sg/stats/keyind.html#keyind. Hinango noong 2007-07-27. 
  12. xist.org - Saint Helena
  13. Pamahalaan ng Monaco
  14. Holy See - State of vatican City General Information
Other Languages
беларуская (тарашкевіца)‎: Сьпіс краінаў паводле плошчы
srpskohrvatski / српскохрватски: Lista država po površini
oʻzbekcha/ўзбекча: Davlatlar statistikasi - Maydon