Gwledydd y byd

Mae'r rhestr ganlynol yn cynnwys 206 o wladwriaethau sofran de facto ynghyd â'u gwladwiaethau dibynnol ee mae Ynys y Nadolig yn un o wladwriaethiaethau dibynnol Awstralia. Yn ychwanegol i hyn, rydym hefyd wedi cynnwys llond dwrn o wledydd eraill megis Cymru, Gwlad y Basg a Lloegr, er mwyn eu cymharu ar lwyfan y byd.

Rhai o wledydd y bydDefnyddiwch y trionglau bach i roi trefn ar y colofnau
BanerEnw swyddogolGwlad SofranArwynebedd (km²)Poblogaeth
 AffganistanGweriniaeth Islamaidd AffganistanYdy652,09029,863,010
 Yr AifftGweriniaeth Arabaidd yr AifftYdy1,001,44974,032,880
 Yr AlbanYr AlbanNac ydy78,3875,327,700
 AlbaniaGweriniaeth AlbaniaYdy2,381,74132,853,800
 AlgeriaGweriniaeth Ddemocrataidd Pobl AlgeriaYdy46867,151
 Yr AlmaenGweriniaeth Ffederal Yr AlmaenYdy357,02282,689,210
 AndorraTywysogaeth AndorraYdy1,246,70015,941,390
 AngolaGweriniaeth AngolaYdy9112,205
 AnguillaAnguillaNac ydy44281,479
 AntarctigYr AntarctigNac ydy14,000,000
 Antigwa a BarbiwdaAntigwa a BarbiwdaYdy800182,656
 Côte d'IvoireGweriniaeth Arfordir IforiYdy322,46318,153,870
 Yr ArianninGweriniaeth yr ArianninYdy2,780,40038,747,150
 ArmeniaGweriniaeth ArmeniaYdy29,8003,016,312
 ArwbaArwbaYdy18099,468
 AserbaijanGweriniaeth AserbaijanYdy86,6008,410,801
 AwstraliaCymanwlad AwstraliaYdy7,741,22020,155,130
 AwstriaGweriniaeth AwstriaYdy83,8588,189,444
 BahamasCymanwlad y BahamasYdy13,878323,063
 BangladeshGweriniaeth Pobl BangladeshYdy143,998141,822,300
 BahreinTeyrnas BahrainYdy694726,617
 BarbadosBarbadosYdy430269,556
 BelarwsGweriniaeth BelarwsYdy207,6009,755,106
 BelîsBelîsYdy22,966269,736
 BeninGweriniaeth BeninYdy112,6228,438,853
 BermiwdaBermiwdaYdy5364,174
 BhwtanTeyrnas BhwtanYdy47,0002,162,546
 BolifiaGweriniaeth BolifiaYdy1,098,5819,182,015
 Bosnia-HertsegofinaBosnia-HertsegofinaYdy51,1973,907,074
 BotswanaGweriniaeth BotswanaYdy581,7301,764,926
 BrasilGweriniaeth Ffederal BrasilYdy8,514,877186,404,900
 BrwneiTeyrnas BrwneiYdy5,765373,819
 BwlgariaGweriniaeth BwlgariaYdy110,9127,725,965
 Bwrcina FfasoBwrcina FfasoYdy274,00013,227,840
 BwrwndiGweriniaeth BwrwndiYdy27,8347,547,515
 Cabo VerdeGweriniaeth Cabo VerdeYdy4,033506,807
 Caledonia NewyddCaledonia NewyddNac ydy18,575236,838
 CambodiaTeyrnas CambodiaYdy181,03514,071,010
 CamerŵnGweriniaeth CamerŵnYdy475,44216,321,860
 CanadaCanadaYdy9,970,61032,268,240
 Caribî yr IseldiroeddCaribî yr IseldiroeddNac ydy32821,133
 CasachstanGweriniaeth CasachstanYdy2,724,90014,825,110
 CatalwniaCatalwniaNac ydy32,1147,565,603
 CeniaGweriniaeth CeniaYdy580,36734,255,720
 CirgistanGweriniaeth CirgistanYdy199,9005,263,794
 CiribatiGweriniaeth Annibynnol a Sofran CiribatiYdy72699,350
 CiwbaGweriniaeth CiwbaYdy110,86111,269,400
 ColombiaGweriniaeth ColombiaYdy1,138,91445,600,240
 Costa RicaGweriniaeth Costa RicaYdy51,1004,327,228
 ComorosUndeb y ComorosYdy2,235797,902
 CongoGweriniaeth y CongoYdy342,0003,998,904
 CoweitGwladwriaeth CoweitYdy17,8182,686,873
 CroatiaGweriniaeth CroatiaYdy56,5384,551,338
 CuraçaoGwladwriaeth CuraçaoNac ydy444152,760
 CymruCymruNac ydy20,7793,063,456
 CyprusGweriniaeth CyprusYdy9,251835,307
 DenmarcTeyrnas DenmarcYdy75178,940
 De AffricaDe AffricaYdy1,221,03747,431,830
 De CoreaGweriniaeth CoreaYdy99,53848,846,823
 De Georgia ac Ynysoedd Sandwich y DeDe Georgia ac Ynysoedd Sandwich y DeNac ydy43,0945,430,590
 De SudanGweriniaeth De SwdanYdy783
 Y Deyrnas UnedigTeyrnas Unedig Prydain Fawr a Gogledd IwerddonYdy242,90059,667,840
 DominicaCymanwlad DominicaYdy14,874947,064
 Timor-LesteGweriniaeth Ddemocrataidd Dwyrain TimorYdy283,56113,228,420
 EcwadorGweriniaeth EcwadorYdy21,0416,880,951
 Yr EidalGweriniaeth yr EidalYdy301,31858,092,740
 El SalfadorGweriniaeth El SalfadorYdy83,6004,495,823
 Yr Emiradau Arabaidd UnedigYr Emiradau Arabaidd UnedigYdy83,6009,346,129
 EritreaGwladwriaeth EritreaYdy117,6004,401,357
 EstoniaGweriniaeth EstoniaYdy45,1001,329,697
 EthiopiaGweriniaeth Ddemocrataidd Ffederal EthiopiaYdy1,104,30077,430,700
 FanwatwGweriniaeth FanwatwYdy12,189211,367
 Dinas y FaticanGwladwriaeth Dinas y FaticanYdy44.842
 FeneswelaGweriniaeth Folifaraidd FeneswelaYdy912,05026,749,110
 FietnamGweriniaeth Sosialaidd FietnamYdy331,68984,238,230
 FfijiGweriniaeth Ynysoedd FfijiYdy18,274847,706
 Y FfindirGweriniaeth y FfindirYdy338,1455,249,060
 FfraincGweriniaeth FfraincYdy551,50060,495,540
 GabonGweriniaeth GabonYdy267,6681,383,841
 GaianaGweriniaeth Gydweithredol GaianaYdy214,969751,218
 GambiaGweriniaeth y GambiaYdy11,2951,517,079
 GeorgiaGeorgiaYdy69,7004,474,404
 GhanaGweriniaeth GhanaYdy238,53322,112,810
 GibraltarGibraltarNac ydy627,921
 GiniGweriniaeth GiniYdy245,8579,402,098
 Gini-BissauGweriniaeth Gini BisawYdy36,1251,586,344
 Gini GyhydeddolGweriniaeth Gini GyhydeddolYdy28,051503,519
 Gwlad IorddonenGweriniaeth Pobl Ddemocrataidd CoreaYdy120,53822,487,660
 Gogledd IwerddonGogledd IwerddonNac ydy13,8431,841,000
 Gorllewin SaharaGorllewin SaharaNac ydy266,000341,421
 GrenadaGrenadaYdy344102,924
 Guiana FfrengigGuiana FfrengigYdy90,000187,056
 GuadeloupeRhabarth GwadelwpYdy1,705448,484
 GwamGwamYdy549169,635
 GwatemalaGweriniaeth GwatemalaYdy108,88912,599,060
 Gweriniaeth Canolbarth AffricaGweriniaeth Canolbarth AffricaYdy622,9844,037,747
 Gweriniaeth DominicaGweriniaeth DominicaYdy48,6718,894,907
 Gweriniaeth Ddemocrataidd y CongoGweriniaeth Ddemocrataidd y CongoYdy2,344,85857,548,740
 Gweriniaeth SiecGweriniaeth TsiecYdy35,98022,894,384
 Gweriniaeth Pobl TsieinaGweriniaeth Pobl TsieinaYdy78,86610,219,600
 Gwlad BelgTeyrnas Gwlad BelgYdy30,52810,419,050
 Gwlad IorddonenTeyrnas Hasimaidd IorddonenYdy89,3425,702,776
 Gwlad GroegY Weriniaeth HelenaiddYdy131,95711,119,890
 Gwlad PwylGweriniaeth Gwlad PwylYdy312,68538,529,560
 Gwlad SwasiTeyrnas Gwlad SwasiYdy17,3641,032,438
 Gwlad TaiTeyrnas Gwlad TaiYdy513,11564,232,760
 Gwlad yr IâGweriniaeth Gwlad yr IâYdy103,000294,561
 HaitiGweriniaeth HaitiYdy27,7508,527,777
 HondwrasGweriniaeth HondwrasYdy112,0887,204,723
 Hong CongRhanbarth Gweinyddol Arbennig Hong KongYdy1,0997,040,885
 HwngariGweriniaeth HwngariYdy93,03210,097,730
 IemenGweriniaeth IemenYdy527,96820,974,660
 IndiaGweriniaeth yr IndiaYdy3,287,2631,103,371,000
 IndonesiaGweriniaeth IndonesiaYdy1,904,569222,781,500
 IracGweriniaeth IracYdy438,31728,807,190
 IranGweriniaeth Islamaidd IránYdy1,648,19569,515,210
 Yr IseldiroeddYr IseldiroeddYdy41,52816,299,170
 IsraelGwladwriaeth IsraelYdy22,1456,724,564
 IwerddonGweriniaeth IwerddonYdy70,2734,147,901
 JamaicaJamaicaYdy10,9912,650,713
 JapanGwladwriaeth JapanYdy377,873128,084,700
 JerseyBeilïaeth JerseyNac ydy11897,857
 JibwtiGweriniaeth JibwtiYdy23,200793,078
 LaosGweriniaeth Ddemocrataidd y Bobl LaoYdy236,8005,924,145
 LatfiaGweriniaeth LatfiaYdy64,6002,306,988
 LesothoTeyrnas LesothoYdy30,3551,794,769
 LibanusGweriniaeth LibanusYdy10,4003,576,818
 LiberiaGweriniaeth LiberiaYdy111,3693,283,267
 LibiaGwladwriaeth LibiaYdy1,759,5405,853,452
 LiechtensteinTywysogaeth LiechtensteinYdy16034,521
 LithwaniaGweriniaeth LithwaniaYdy65,3003,431,033
 LwcsembwrgArchddugiaeth LwcsembwrgYdy2,586464,904
 LloegrLloegrNac ydy130,39553,012,456
 MacauRhanbarth Gweinyddol Arbennig MacauYdy26460,162
 MacedoniaGweriniaeth MacedoniaYdy25,7132,034,060
 MadagasgarGweriniaeth MadagasgarYdy587,04118,605,920
 MalawiGweriniaeth MalawiYdy118,48412,883,940
 MaldivesGweriniaeth MaldivesYdy298329,198
 MaleisiaMaleisiaYdy329,84725,347,370
 MaliGweriniaeth MaliYdy1,240,19213,518,420
 MaltaGweriniaeth MaltaYdy316401,630
 MartiniqueMartiniqueNac ydy1,102395,932
 MawrisiwsGweriniaeth MawrisiwsYdy2,0401,244,663
 MawritaniaGweriniaeth Islamaidd MawritaniaYdy1,025,5203,068,742
 MayotteMayotteNac ydy374180,610
 MecsicoTaleithiau Unedig MecsicoYdy1,958,201107,029,400
 MoldofaGweriniaeth MoldofaYdy33,8514,205,747
 MonacoTywysogaeth MonacoYdy135,253
 MongoliaMongoliaYdy1,564,1162,646,487
 MontenegroGweriniaeth MontenegroYdy14,026630,548
 MontserratMontserratNac ydy1024,488
 MorocoTeyrnas MorocoYdy446,55031,478,460
 MosambicGweriniaeth MosambicYdy801,59019,792,300
 MyanmarUndeb MyanmarYdy676,57850,519,490
 NamibiaGweriniaeth NamibiaYdy824,2922,031,252
 NawrwGweriniaeth NawrwYdy2113,635
 NepalGweriniaeth Ddemocrataidd Ffederal NepalYdy147,18127,132,630
 NicaragwaGweriniaeth NicaragwaYdy130,0005,486,685
 NigerGweriniaeth NigerYdy1,267,00013,956,980
 NigeriaGweriniaeth Ffederal NigeriaYdy923,768131,529,700
 NiueNiueYdy2601,445
 NorwyTeyrnas NorwyYdy385,1554,620,275
 OmanSwltaniaeth OmanYdy309,5002,566,981
 PacistanGweriniaeth Islamaidd PacistanYdy796,095157,935,100
 PalauGweriniaeth PalauYdy45919,949
 PalesteinaGwladwriaeth PalesteinaNac ydy6,0203,702,212
 PanamaGweriniaeth PanamaYdy75,5173,231,502
 Papua Gini NewyddGwladwriaeth Annibynnol Papua Guinea NewyddYdy462,8405,887,138
 ParagwâiGweriniaeth ParagwâiYdy406,7526,158,259
 PeriwGweriniaeth PeriwYdy1,285,21627,968,240
 Polynesia FfrengigPolynesia FfrengigNac ydy4,000256,603
 PortiwgalGweriniaeth BortiwgalaiddYdy91,98210,494,500
 Pwerto RicoCymanwlad Puerto RicoYdy8,8753,954,584
 Y PhilipinauGweriniaeth y PhilipinauYdy300,00083,054,480
 QatarGwladwriaeth QatarYdy11,000812,842
 RéunionRéunionNac ydy2,510785,139
 RwandaGweriniaeth RwandaYdy26,3389,037,690
 RwmaniaRwmaniaYdy238,39121,711,470
 RwsiaFfederasiwn RwsiaYdy17,098,242143,201,600
 Saint BarthélemySaint BarthélemyNac ydy259,035
 Saint Helena, Ascension a Tristan da CunhaSaint Helena, Ascension a Tristan da CunhaNac ydy1224,918
 Saint MartinCynulliad Saint MartinNac ydy5336,286
 Saint-Pierre-et-MiquelonSaint-Pierre-et-MiquelonNac ydy2426,080
 SambiaGweriniaeth SambiaYdy752,61811,668,460
 SamoaGwladwriaeth Annibynnol SamoaYdy2,831184,984
 Samoa AmericaSamoa AmericaNac ydy19964,869
 San MarinoTangnefeddusaf Weriniaeth San MarinoYdy6128,117
 Sant Kitts-NevisSant Kitts-NevisYdy26142,696
 Sant LwsiaSant LwsiaYdy539160,765
 Sant Vincent a'r GrenadinesSant Vincent a'r GrenadinesYdy388119,051
 São Tomé a PríncipeSão Tomé a PríncipeYdy964156,523
 SenegalGweriniaeth SenegalYdy196,72211,658,170
 SerbiaGweriniaeth SerbiaYdy88,3619,396,411
 SeychellesGweriniaeth SeychellesYdy45580,654
 Sawdi ArabiaTeyrnas Sawdi ArabiaYdy2,149,69024,573,100
 SbaenTeyrnas SbaenYdy505,99243,064,190
 Seland NewyddSeland NewyddYdy270,5344,028,384
 Sierra LeoneGweriniaeth Sierra LeoneYdy71,7405,525,478
 SimbabweGweriniaeth SimbabweYdy390,75713,009,530
 SingapôrGweriniaeth SingapôrYdy6994,483,900
 Sint MaartenSint MaartenNac ydy3437,429
 SlofaciaGweriniaeth SlofaciaYdy49,0335,400,908
 SlofeniaGweriniaeth SlofeniaYdy20,2561,966,814
 SomaliaGweriniaeth Ffederal SomaliaYdy637,6578,227,826
 Sri LancaGweriniaeth Sosialaidd Ddemocrataidd Sri LancaYdy65,61020,742,910
 Svalbard a Jan MayenSvalbard a Jan MayenNac ydy61,02230
 SwdanGweriniaeth SwdanYdy2,505,81336,232,950
 SwedenTeyrnas SwedenYdy449,9649,041,262
 Y SwistirY Conffederasiwn SwisaiddYdy41,2847,252,331
 SwrinamGweriniaeth SwrinamYdy163,820449,238
 SyriaGweriniaeth Arabaidd SyriaYdy185,18019,043,380
 TaiwanGweriniaeth TsieinaYdy9,596,9611,315,844,000
 TajicistanGweriniaeth TajicistanYdy143,1006,506,980
 Taleithiau Ffederal MicronesiaTaleithiau Ffederal MicronesiaYdy702110,487
 TanzaniaGweriniaeth Unedig TansanïaYdy945,08738,328,810
 Tiriogaeth Brydeinig Cefnfor IndiaTiriogaeth Brydeinig Cefnfor IndiaNac ydy54,4003,000
 Tiroedd Deheuol ac Antarctig FfraincTiroedd Deheuol ac Antarctig FfraincNac ydy439,781140
 TiwnisiaGweriniaeth TiwnisiaYdy163,61010,102,470
 TocelawTocelawNac Ydy121,378
 TogoGweriniaeth TogoYdy56,7856,145,004
 TongaTeyrnas TongaYdy747102,311
 Trinidad a ThobagoGweriniaeth Trinidad a ThobagoYdy5,1301,305,236
 TsiadGweriniaeth TsiadYdy1,284,0009,748,931
 TsileGweriniaeth TsileYdy756,09616,295,100
 TwfalwTwfalwYdy2610,441
 TwrciGweriniaeth TwrciYdy783,56273,192,840
 TyrcmenistanTyrcmenistanYdy488,1004,833,266
 Unol Daleithiau AmericaGweriniaeth Ffederal Unol Daleithiau AmericaYdy9,629,091298,212,900
 Wallis a FutunaTiriogaeth Ynysoedd Wallis a FutunaNac ydy20015,480
 WcrainWcráinYdy603,70046,480,700
 WgandaGweriniaeth WgandaYdy241,03828,816,230
 WrwgwáiGweriniaeth Ddwyreiniol WrwgwáiYdy175,0163,463,197
 WsbecistanGweriniaeth WsbecistanYdy447,40026,593,120
 Ynys BouvetYnys BouvetNac ydy49
 Ynys ManawYnys ManawNac ydy57276,538
 Ynys NorfolkTiriogaeth Ynys NorfolkNac ydy342,302
 Ynys y GarnBeilïaeth Ynys y GarnNac ydy7865,345
 Yr Ynys LasYr Ynys LasNac ydy2,175,60056,916
 Ynys y NadoligYnys y NadoligNac ydy1352,072
 Ynysoedd ÅlandÅlandNac ydy28,7483,129,678
[[File:|22x20px|border |alt=|link=]] Ynysoedd CaimanYnysoedd CaimanYdy26456,732
 Ynysoedd CocosYnysoedd y Môr CwrelNac ydy14596
 Ynysoedd CookYnysoedd CookNac ydy23617,954
 Ynysoedd FfaroYnysoedd FfaroYdy1,39947,017
 Ynysoedd Gogledd MarianaCymanwlad Ynysoedd Gogledd MarianaNac ydy46480,801
 Ysnysoedd Heard a McDonaldYnysoedd Heard a McDonaldNac ydy368
 Ynysoedd MarshallGweriniaeth Ynysoedd MarshallYdy18161,963
 Ynysoedd Morwynol PrydainYnysoedd Morwynol PrydainNac ydy15122,016
 Ynysoedd Morwynol U.D.Ynysoedd Morwynol yr Unol DaleithiauNac ydy347111,818
 Pitcairn IslandsYnysoedd PitcairnNac ydy567
 Ynysoedd SolomonYnysoedd SolomonYdy28,896477,742
 Ynysoedd Turks a CaicosYnysoedd Turks a CaicosNac ydy41726,288
 Ynysoedd UDA yn y Môr CanoldirYnysoedd UDA yn y Môr CanoldirNac ydy26445,017
 Ynysoedd y FalklandsYnysoedd y FalklandsNac ydy12,1733,060
 Ynysoedd ymylol yr Unol DaleithiauYnysoedd ymylol yr Unol DaleithiauNac ydy34300
En otros idiomas
адыгабзэ: Хэгъэгухэр
Afrikaans: Lys van lande
العربية: قائمة الدول
žemaitėška: Šaliū sārašos
Bikol Central: Lista nin mga nasyon
беларуская (тарашкевіца)‎: Сьпіс краінаў і тэрыторыяў па альфабэце
Bahasa Banjar: Daptar nagara di dunia
বিষ্ণুপ্রিয়া মণিপুরী: দেশর নাঙর তালিকাহান
Chavacano de Zamboanga: Anexo:Maga Nacion del Mundo
qırımtatarca: Memleketler cedveli
Zazaki: Dewleti
dolnoserbski: Lisćina krajow
ཇོང་ཁ: ཨེ་ཤར་ཡ
español: Anexo:Países
Fulfulde: Ngaluuji leydi
føroyskt: Heimsins lond
Nordfriisk: Portaal:Lönje
Kreyòl ayisyen: Lis peyi
Bahasa Indonesia: Daftar negara berdaulat
italiano: Stati del mondo
ᐃᓄᒃᑎᑐᑦ/inuktitut: ᑎᑎᖅᐸᓪᓕᐊᒐᑦ ᓄᓇ
日本語: 国の一覧
la .lojban.: gugde liste
Qaraqalpaqsha: Ma'mleketler dizimi
Kongo: Yinsi
kalaallisut: Silarsuarmi nunat
한국어: 나라 목록
kernowek: Roll a gwlasow
Кыргызча: Дүйнө өлкөлөрү
Lingua Franca Nova: Lista de nasiones
Basa Banyumasan: Daftar negara berdaulat
Baso Minangkabau: Daftar nagara badaulaik
Nāhuatl: Tlacatiyan
Plattdüütsch: Land#Länner
Nederlands: Lijst van landen
norsk nynorsk: Verdas land
Livvinkarjala: Mualoin luvettelo
Norfuk / Pitkern: Lyst o' kuntrii
संस्कृतम्: देशाः
srpskohrvatski / српскохрватски: Lista država
Simple English: List of countries
slovenčina: Zoznam štátov
Gagana Samoa: Lisi o atunuu
Soomaaliga: Dalalka
Sranantongo: Rei fu kondre
SiSwati: Emave emhlaba
Seeltersk: Lounde
Basa Sunda: Daptar nagara
Kiswahili: Madola
Türkmençe: Döwletler
Tok Pisin: Ol kantri
ئۇيغۇرچە / Uyghurche: نۆۋەتتىكى ھادىسە
oʻzbekcha/ўзбекча: Davlatlar roʻyxati
vepsän kel’: Mail'man valdkundad
Bân-lâm-gú: Kok-ka lia̍t-toaⁿ